Thép Đen - Hồi ký của Đặng Chí Bình, do Trần Nam thực hiện. Thép Đen - Thiên Hồi Ký của một điện viên, một trong những chiến sĩ của bóng tối thuộc Quân Lực Việt Nam Cộng Hòa hoạt động tại miền Bắc và đã sa vào tay giặc. Thép Đen phơi bày tất cả những sự thật kinh khiếp vượt trí tưởng tượng của con người tại một vùng đất mịt mù hắc ám của loài quỷ dữ mà người viết như đã đội mồ sống dậy kể cho ta nghe những cơ cực lầm than của xã hội miền Bắc và cuộc đời tù đày bi thảm của những chiến sĩ vô danh của chúng ta, những người đã âm thầm chiến đấu và gục ngã vì lý tưởng Tự Do và Đại Nghĩa Dân Tộc...
Ở đây chỉ có tập I và II, từng được phát thanh trên đài phát thanh Quê Hương từ San Jose, California - Hoa Kỳ, trong chương trình đọc truyện do Trần Nam phụ trách.
Thép Đen tập I và II do nhà xuất bản Đông Tiến phát hành từ năm 1987. Đến năm 1991, tác giả tự xuất bản tập III và đến năm 2005 thì hoàn tất tập IV. Quý vị có thể hỏi mua sách hay dĩa đọc truyện qua địa chỉ sau đây:
Dang Chi Binh
PO Box 255-571
Dorchester, MA. 02125, USA
Chúng tôi xin chân thành cám ơn tác giả và trân trọng giới thiệu đến quý độc giả và thính giả khắp nơi một bộ hồi ký có một không hai, của một trong những điệp viên hoạt động trong bóng tối, một chiến sĩ thuộc Quân Lực Việt Nam Cộng Hòa.
PHÓNG SỰ ÐẶC BIỆT TỪ VIỆT NAM
{nl}Hôm nay trong tiết mục Phóng sự đặc biệt từ Việt Nam, thông tín viên SB-TN từ trong nước gởi ra bản tin về chuyện đu dây qua sông của người dân ở Kontum như sau:
Mấy ngày nay, tại Việt Nam, câu chuyện cả một làng tại Kontum phải đi qua một con sông sâu, sóng dữ và vực thẳm, bằng một sợi dây cáp treo như làm xiếc vẫn tiếp tục làm xôn xao dư luận. Những câu chuyện lạ lùng và đau xót như vậy mỗi ngày càng hé lộ nhiều thêm về bộ mặt thật của xã hội Việt Nam ngày nay. Ðó là một câu chuyện có thật mà người dân của xã Ðăk Nông, Ðăk Dục, Ðăk Ang… huyện Ngọc Hồi, tỉnh Kon Tum đã sống từ tháng 9 năm 2009 đến nay. Cây cầu duy nhất bắc qua sông Pôkô đã bị mưa lũ làm đứt ngang, nhưng không có ai quan tâm nên dân chúng ở đây đã quyết định làm một sợi dây cáp treo để qua sông mỗi ngày. Từ đó đến nay, đã hàng ngàn lượt người mỗi ngày đi dây qua sông như vậy, bất chấp hiểm nguy. Người dân ở đây không thể vượt sông bằng thuyền vì sóng lớn, chảy xiết và có đá ngầm. Câu chuyện này không khác gì một cái tát vào mặt thủ tướng CSVN Nguyễn Tấn Dũng khi thể hiện tham vọng được ghi tên của mình vào lịch sử Việt Nam bằng kế hoạch mượn tiền nước ngoài để xây dựng đường sắt cao tốc Bắc Nam trị giá 56 tỷ Mỹ kim, trong khi một con sông rộng chỉ 130m vẫn không thể có được một chiếc cầu.
Trong khi đó, những luận điệu tuyên truyền của Nhà nước CSVN thì luôn mạnh mẽ, xác quyết rằng họ đã làm rất nhiều, rất tốt cho người dân sống ở Tây nguyên, biến đổi nơi hoang vu này trở nên cuộc sống hiện đại dưới ngọn cờ xã hội chủ nghĩa. Câu chuyện vượt sông bằng cáp treo, mà chính quyền trong nước cũng ngại ngùng không dám nhắc tới nhiều, chỉ có trong bản tin thời sự ngắn ngủi thoáng qua, mà không hề hứa hẹn có sự thay đổi nào bên cạnh những tuyên bố của thủ tướng Dũng về việc các ước mơ vĩ đại của những người lao động cộng sản muốn được trở thành vĩ nhân. Nhiều lời bình luận trong nước nói rằng không phải chỉ mới hôm nay người ta mới nghe nói về sự kiện dân chúng bên bờ sông Pôkô phải đi bằng cáp tự chế tạo, nhưng thời điểm để công bố về điều này, được tính toán bởi các phe nhóm CS, nhằm triệt hạ uy tín nhau trước ngày đại hội. Mà cú này, quả thật là cay đắng cho Dũng. Nhiều ngày sau khi nguồn tin về vụ vượt sông bằng cáp, Chủ tịch UBND huyện Ngọc Hồi (tỉnh Kon Tum) Nguyễn Thanh Hà cho biết ông chỉ đủ khả năng cấp 32 cái áo phao cho người dân đi qua lại hai bên bờ sông này và tiếm tục tuyệt vọng tìm kiếm nguồn tiền đủ để xây một cái cầu.
Trong khi đó, tại Việt Nam, vẫn còn hàng trăm chiếc cầu đang xây dở dang tại miền Nam và miền Trung vì không đủ tiền. Vì vậy, giấc mơ qua sông an toàn của người dân ven sông Pôkô có lẽ vẫn còn lâu lắm mới thành sự thật. Theo tính toán của Ủy ban Nhân dân huyện Ngọc Hồi, muốn làm được một chiếc cầu qua sông như vậy, phải có ít nhất là 1,5 tỷ đồng. Ðể so sánh với ngân sách làm đẹp mặt cho Hà nội nhân Ngàn năm Thăng Long, việc sơn lại phố Cổ khoảng 50 tỷ, trồng lại cây xanh hơn 100 tỷ, và lát gạch quanh Hồ Gươm, tốn khoảng 50 tỷ.(SBTN)